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Rals wa serlkall ya
Makaburu Afrika
Kusinl, Pleter W.
Botha amtuma
wazirl wake wa
sherla kwenda
kumzuru Nelson
Mandela kifungoni.

-

1975- Mohamed .l.l
All amtwangwa kwa

Knock out Ron Lyle
katlka raundiyall.
All, raia wa Marekanl,
anatajwa kama bon-
dia mahirl kuwahli
kutokea dunianl
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Uvuvi ilipitishiwa. bajeti yake kwa

mwaka 2023/24, ambapo kiasi cha
Sh295.9 bilioni zimeombwa katika sékta
zote mbili.

' Ulikuwa ni mnyukano wa hoja baada ya
wabunge kuonyesha uchungu wao katika
kuwatetea wafugaji nchini, na kwa sauti
za juu walipaza wakisema wafugaji ni
kundi muhimu lakini limesahaulika.

Miongoni mwa mambo yanayolala-
mikiwa na wabunge ni faini ya mifugo
inayoingia kwenye hifadhi, kukosekana
kwa malisho bora,uvishaji wa hereni kwa
wanyama,uuzaji wa mifugo bila kutumia
mizani. Pia urejeshaji wa mifugo ambayo
wafugaji wanashinda kesi lakini mifugo
yao hairudishwi. 5

Wafugaji wanaishi kwa sonona; hawa-

. na.amani katika maeneo yao licha ya

182 kauli za kuwatetea zinazoendelea kutole-

a wa na viongozi wa juu, lakini utekelezaji
wake kuwa mgumu kwa kada ya chini.

Hivi karibuni Wizara ya Mifugo na

wa miji na shughuli za binadamu ikiwe-

i " | mo mabadiliko ya tabia nchi, vinatajwa
chanzo cha kukosa maeneo ya kuchungia
mifugo na majosho ya kuogesha wanya-
ma lakini hata mapito.

Lakini pia utashi wa kisiasa unakoseka-
.| nakutoka kwa baadhi ya wenye mam-
Iaka, ambao wameamua kuweka pamba
masikioni ili kuonyesha kuwa hawasikii
wala kujali kuhusu kinachoitwa mifugo
lakini wanajua kuna umuhimu wa kula
nyama.

Hivi karibuni, Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa alitoa agizo lililolenga kumaliza
; tatizo au kupunguza migogoro ambalo
| alilitupa kwa wakuu wa mikoa na wilaya
' .| Jjijini Dodoma, akiwataka viongozi hao
| .| waende kutenga maeneo kwa ajili ya mal-
-~ isho ya mifugo na kuwakabidhi wafugaji.
- | Majaliwa alisema kutenga maenéo ni
njia mojawapo itakayosaidia kupunguza
migogoro kati ya wakulima na wafugaji,
ambayo ni kuwatengea maeneo wafu-
gaji ili wadumu katika maéneo yao na
kupelekewa miundombinu.

Agizo hilo halijatekelezwa, limebaki
likielea bila usimamizi wa karibu badala
yake Watanzania wanaendelea kuwa na
_| mvutano, huku kundi la wafugaji likiwa
na macho mengi kuliko kundi la upande
wa pili.

Ni lini wafugaji wataishi kwa uhuru
katika nchi yao badala ya kuishi kwa
kukimbizwa kila mahali, hulu kukiwa na
sauti za kutaja namna gani wanasaidiwa
lakini hakuna kinachofanana na ukweli
wake? sy

Mfano mwingine ni katika Mkoa wa
Dodoma ambako fursa ilikuja miguuni
kwa kiwanda cha mbolea cha Itracom
kilichojengwa eneo la Nala ambacho
kitazalisha mbolea zaidi ya tani 60,000.
Hiki ndicho kiwanda kilichotangaza
kutumia samadi kutoka kwenye mazizi

Ongezeko la watu linalochangia ukuaji -

~-Kilio cha wafugaji si kuamnbiwa wap- ._

ya wafugaji katika mkoa wa Dodoma,
ambapo wafugaji wanatengeneza fer}ha
huku mifugo ikibaki kwa faida nyingine.

Wafugaji walijua neema imewafuata
miguuni lakini wenye kiwanda waliami-
ni kupata malighafi kwa karibu. Yote
yameota mbawa kwani mfugaji hana
nafasi ya karibu kuuza mbolea lakini
wenye viwanda kufuata samadi mbalj..

Moja ya wilaya zilizoathirika zaidi ni
maya na Kongogo wamekutana na kin-
achoitwa maendeleo, ambayo kwa nam-
na nyingine yanawatenga moja kwa moja
kwani wanatakiwa kupisha bila maelezo
waende wapi.

Ardhi waliyoitumia wafugaji kwa ajili
ya kuchunga mifugo kwenye vijiji hivi iko
mikononi mwa watu, baadhi ni wenye,
madaraka na matajiri walionunua na
kuanzisha miradi mikubwa ya kilimo.

Njia zinazotumiwa na wafugaji zinie-
fungwa, visima vya asili vilivyotumiwa
kwa ajili ya mifugo vimejazwa udongo

Wafugajl wanapaswa kuyakimbia
makao makuu kwenda maeneo
ambayo hadl sasa hawajaambiwa
ni wapi.

IS

na maeneo yake kuanzisha shughuli za
kilimo na ujenzi. Wafugaji wanapelekwa
wapi?

Ni kwa nini maendeleo yanapokuja
yanapeleka faida kwa kundi moja lakini
wafugaji hawatajwi kwa uzito wake, au
ndiyo kusema bado tunaamini Tanzania
ni nchi ya wakulima na wafanyakazi
kwenye ile alama ya jembe na nyundo?

ishe maeneo, lakini wanajiuliza ni wapi
wanakopelekwa na mifugo yao, hakuna:
sauti inayotoka kwa kiongozi au mtu wa
kawaida isipokuwa mvumo wa kuambi-
wa waondoke. Je, hawatakiwi nchini?

Serikali itazame jambo hili. Wanayo
wizara lakini mifugo ikikamatwa, inase-
ma haihusiki na jambo hilo, inakuwaje
maendeleo yabague watu?

Mkoa wa Dodoma ni miongoni mwa
waathirika wakubwa. Wafugaji wanapas-
wa kuyakimbia makao makuu kwenda
maeneo ambayo hadi sasa hawajaambi-
wa ni wapi.

Baada ya ujio wa makao makuu, wakazi
wa maeneo hayo ambao kwa sehemu
kubwa ni wafugaji na wakulima, hawa-
Jjaambiwa pakwenda licha Serikali kuse-
ma maeneo yaliyopo si ya kifugaji tena.

Huu ni wakati wa kulitazama kundi
hili, haiwezekani kila wakati maendeleo
yawakatae wafugaji. Tuwanusuru kwani
nao ni sehemu muhimu ya Taifa.

Habel Chidawali ni mwandishi wa
Mwananchi mkoani Dodoma. hchi-

dawali@mwananchi.co.tz
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